
 

Leo ni siku ya pekee sana kwa Kanisa Katoliki Tanzania na hususan Jimbo la 

Iringa, ambapo tumejaliwa kushiriki matukio mawili makubwa na muhimu. 

Kwanza, kumbukumbu ya miaka 125 tangu tulipopokea imani ya Kikristu katika 

jimbo letu mwaka 1898 na Pili, kumbukumbu ya miaka 50 tangu Mhashamu 

Baba Askofu Tarcisius Ngalalekumtwa alipopewa daraja takatifu la upadre. Kwa 

sababu hiyo naomba tuungane kumshukuru Mungu kwa makofi, vigelegele, vifijo 

na nderemo.  

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa na Wageni Waalikwa; 

Naomba kuleta kwako Mhashamu Baba Askofu Ngalalekumtwa na Kanisa zima, 

salamu za pongezi kutoka kwa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa jubilei hii ya miaka 125 ya Ukristu 

Jimboni Iringa na miaka 50 ya ukuhani wako. Mhashamu Baba Askofu, 

Mheshimiwa Rais anakuombea afya njema, utumishi mwema na maisha marefu. 

Aidha, anakusihi wewe na wakleri wote kuendelea kuliombea Taifa letu na 

kuwaongoza waamini  kudumisha samani na umoja. Aidha, amesisitiza kwamba 

sisi sote yatupasa tujifunze kutoka kwako Baba Askofu, uvumilivu, unyenyekevu, 

kuchukuliana, kujitoa sadaka kwa ajili ya wengine na kutekeleza vema wajibu 

wetu kwa Mungu na Taifa. 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa na Wageni Waalikwa; 

Kwa namna ya pekee napenda tuungane pamoja kumshukuru Mwenyezi Mungu 

kwa baraka na neema alizomjalia mtumishi wake Mhashamu Baba Askofu 

Tarcisius Ngalalekumtwa. Hakika, neno la Mungu limekuwa ndiyo taa yake katika 

miaka yote 50 ya ukuhani wake.  Kwa kupitia kwake, sisi wana Iringa tumepokea 

neema na baraka hizo ambazo Mhashamu Baba Askofu ametushirikisha kwa njia 

ya mafundisho na maombezi yake, kama tusomavyo katika kitabu cha 2 Nyakati 

30:27 kwamba “Ndipo wakasimama makuhani Walawi, wakawabariki 

watu; ikasikiwa sauti yao, sala yao ikafika hata makao yake 

matakatifu, yaani mbinguni.”   
 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa na Wageni Waalikwa; 

Mtume Paulo katika waraka wake wa pili kwa Wakorintho (2 Wakorintho 11:23-

28) anauelezea utumishi katika Kanisa kuwa ni zaidi katika taabu, vifungo, 

mapigo, hatari, masumbufu ya kukesha na kufunga mara nyingi.  Ni wazi nawe 

Mhashamu Baba Askofu Ngalalekumtwa umepitia taabu na vikwazo vingi katika 

kipindi hiki cha miaka 50 ya upadre wako.  Hivyo, kanisa zima tuna kila sababu 

ya kumshukuru Mungu aliyekuwezesha kuubeba msalaba wako na 

tunakupongeza kwa dhati kwa kuifikia siku hii.   
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Napenda kutumia fursa hii kuwahimiza Waamini wenzangu kusali na kuwaombea 

makuhani na watawa wetu ambao Mwenyezi Mungu amewatuma kwetu ili 

kutuongoza katika njia itupelekayo mbinguni ili kufikia lile kusudio la Mungu la 

kutuumba, kwamba tumjue, tumpende, tumtumikie na mwisho tufike kwake juu 

mbinguni, anakowashibisha watakatifu kwa uzuri wa sura yake. Aidha, 

tunawajibika pia kuombea miito mitakatifu ili Mwenyezi Mungu apeleke watenda 

kazi wengi zaidi shambani mwake. Maana tunatambua kwamba Baba Askofu 

Tarcisius na Makuhani wa umri wake, vichwa vinazidi kuwa vyeupe na idadi ya 

waamini inaongezeka. 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa na Wageni Waalikwa; 

Napenda pia kutumia nafasi hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumbukumbu 

hii muhimu ya miaka 125 tangu mbegu ya ukristu ilipopandwa na Wamisionari 

hapa kwetu Iringa. Nawaomba muungane nami kuwashukuru na kuwapongeza 

Wamisionari Wabenediktini (Benedictine Fathers and Sisters) ambao natumaini 

wawakilishi wao tunao hapa siku ya leo, kwa kazi ya uinjilishaji waliyoianzisha 

katika jimbo la Iringa tena katika mazingira magumu. Historia inaonesha kuwa 

kazi ya uinjilishaji iliyofanywa na Wamisionari wa kwanza haikuwa rahisi, kwani 

ilizongwa na vikwazo vingi vikiwemo kukataliwa, kuuawa na kuteseka kwa 

magonjwa. Nawapongeza kwa uvumilivu na kujitolea maisha yao huku 

wakisukumwa na upendo wa Mungu, kuhakikisha huduma za kiroho na kijamii 

zinawafikia wana Iringa. Tunafurahi kuona kuwa licha ya changamoto na 

makwazo mengi yaliyowasibu, Kanisa limezidi kustawi na kushamiri. Leo 

tunapoadhimisha na kumshukuru Mungu kwa miaka 125 ya uinjilishaji, 

tunamshukuru pia kwa ajili ya sadaka, machozi, jasho na maisha ya watu wote 

waliojitolea na wanaoendelea kujitolea kuhakikisha kazi ya uinjilishaji inaendelea 

jimboni Iringa. Tumshangilie Mungu wetu.  
 

Napenda kuwahakikishia waamini wa Jimbo Katoliki la Iringa na Watanzania 

wote kuwa Serikali inatambua na kuthamini mchango mkubwa wa Kanisa Katoliki 

katika kumwinua na kumstawisha mwanadamu kiroho na kimwili. Katika miaka 

125 ya uinjilishaji, Kanisa Katoliki katika Jimbo la Iringa limekuwa likishughulikia 

ustawi wa jamii kwa kuwa ni jukumu la Kanisa kumkomboa mwanadamu dhidi ya 

dhambi na taabu zinazomsonga kimaisha.  Serikali inathamini sana mchango 

mkubwa wa Kanisa Katoliki katika kuimarisha upatikanaji wa huduma mbalimbali 

za jamii hususan afya na elimu. Mathalan, kwa kupitia shule maarufu ya 

Tosamaganga, Seminari ya Mafinga na Seminari ya Konsolata tumeweza kupata 

wataalam na viongozi wengi ndani na nje ya Serikali. Baadhi ya washauri wangu 
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(Madaktari wawili na Mwandishi wa hotuba) ambao ni ninao hapa wamepitia 

katika shule hizi. Aidha, kwa kupitia hospitali, zahanati na vituo vya afya 

vilivyokuwa vinamilikiwa au vinavyomilikiwa na Kanisa Katoliki wananchi wengi 

wanapata huduma muhimu za afya.  Kwa niaba ya Mheshimiwa Rais, na Serikali 

yake ninapongeza kwa dhati ushirikiano mzuri uliopo kati ya taasisi za dini na 

Serikali na ninawahakikishia kuwa, Serikali itaendelea kushirikiana na madhehebu 

yote ya dini nchini katika kuwaletea watanzania maendeleo na kudumisha haki 

na amani katika Taifa.  
 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa na Wageni Waalikwa; 

Ni dhahiri kwamba, mazingira yaliyokuwepo mwaka 1898 wakati wamisionari wa 

kwanza walipofika hapa Iringa ni tofauti na mazingira yaliyopo sasa kwa kiasi 

kikubwa. Katika misa hii ya shukrani kwa Mwenyezi Mungu kwa miaka 125 ya 

uinjilishaji jimboni Iringa na miaka 50 ya Upadre wa Mhashamu Baba Askofu 

Tarcisius Ngalalekumtwa, ninawiwa kuwashirikisha kidogo tafakari yangu juu ya 

“changamoto na fursa za uinjilishaji katika zama hizi za maendeleo ya 

haraka ya sayansi na teknolojia ya habari na mawasiliano” kama 

ifuatavyo:  
 

Kwanza, ni kuenea kwa kasi kwa mafundisho potofu na imani kali za kidini. 

Tunashuhudia hivi sasa wimbi la mafundisho yasiyoendana na neno la Mungu 

tulilopokea awali kutoka kwa wamisionari. Kutokana na mafundisho hayo, baadhi 

ya waamini sasa wanategemea miujiza zaidi ili kupata maendeleo badala ya 

kufanya kazi kwa bidii. Wakati Serikali inasisitiza watu kufanya kazi, baadhi ya 

viongozi wa dini wamekuwa wakiwaelekeza waamini wao kuomba na kusubiri 

miujiza ili wapate mali bila kufanya kazi stahiki. Vilevile, kumekuwepo na wimbi 

kubwa la kuenea kwa misimamo mikali ya kidini inayosababisha watu kujitoa 

muhanga na kupoteza maisha yao. Hapa kwetu pia wapo ‘wahubiri wa miujiza’ 

ambao wanajilimbikizia mali binafsi kutokana na sadaka za wananchi wanyonge 

wenye shida au matatizo mbalimbali kama magonjwa, migogoro katika ndoa, 

kukosa Watoto/ajira, umasikini n.k. na wahanga wengi wa mafundisho/mahubiri 

hayo ni akina mama. Aidha, wamekuwepo wahubiri ambao kwa uwazi na bila 

kificho wamekuwa wakishabikia matendo maovu kama ya ushoga na usagaji. 

Vilevile, bila shaka mlisikia, hivi karibuni, kuhusu kiongozi wa kidini katika nchi 

jirani aliyewashawishi waamini wake kufunga hadi kufa ili wakamuone Mungu 

upesi! Mojawapo ya sababu za kuenea kwa kasi kwa mafundisho hayo, ni 

matumizi potofu ya teknolojia ya habari na mawasiliano. Ninawaomba sana 

viongozi wangu wa dini kutumia fursa ya teknolojia ya habari na mawasiliano 

kukemea mafundisho potofu na kufanya uinjilishaji wa neno la Mungu la kweli. 
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Endeleeni kuwahimiza waamini kufanya kazi kwa bidii huku wakimuomba Mungu 

abariki kazi za mikono yao na akili zao.  

Pili, ni kasi kubwa ya mmomonyoko wa maadili katika jamii yetu. Mmomonyoko 

huu unashuhudiwa miongoni mwetu wazazi/walezi na hata kwa vijana na watoto 

wetu. Kwa bahati mbaya jamii yetu na hususan vijana wanadhani kwamba kuwa 

wa kisasa ni kuiga wanachokiona kwenye mitandao ambacho kinafanywa na 

vijana wa nchi za magharibi bila kujali utofauti wa mila na tamaduni zetu. Siku 

hizi, tunashuhudia kuongezeka kwa mauaji ya kikatili, kuzuka kwa vikundi vya 

vijana vya uhalifu kama Panya road, biashara ya madawa ya kulevya, unyanyasaji 

wa kijinsia na ukatili dhidi ya watoto na wanawake, ongezeko la familia za mzazi 

mmoja, ongezeko la watoto waliozaliwa nje ya ndoa, migogoro ya ndoa, 

ongezeko la talaka, migogoro ya mirathi, vitendo vya ushoga na ulawiti n.k. Kwa 

maoni yangu tunapoadhimisha na kumshukuru Mungu kwa miaka 125 ya 

uinjilishaji jimboni Iringa, Kanisa na madhehebu mengine yana jukumu kubwa la 

kuendelea kufundisha maadili mema katika jamii kwa nguvu na maarifa zaidi, 

tena bila kuchoka, la sivyo Taifa letu litaangamia. Nasi wazazi na walezi tunalo 

jukumu kubwa na la msingi la kuwalea watoto na vijana katika maadili mema. 

Akina baba tusiwaachie akina mama peke yao jukumu la kulea Watoto. 

Tukumbuke kuwa katika waraka wa Mtume Paulo kwa Waefeso (Waefeso 6:4) 

tunafundishwa kwamba “Nanyi, akina baba, msiwachokoze watoto wenu; 

bali waleeni katika adabu na maonyo ya Bwana”. Natoa rai kwa waamini 

wote wa imani mbalimbali za kidini kuwa kielelezo kwa kuishi maisha 

yanayoendana na mafundisho ya imani zetu. 

Tatu, Serikali inatambua na kuthamini mchango wa Kanisa na taasisi nyingine za 

kidini katika kuwahudumia watu wenye mahitaji maalum. Naendelea kulisihi 

kanisa zima kuendelea kuwasaidia wahitaji katika jamii hususan watoto yatima, 

watu wenye ulemavu, masikini, wajane, wafungwa na wenye shida mbalimbali. 

Vilevile, natoa rai kwa waamini wa dini zote kujenga tabia ya kusaidia watu 

wenye uhitaji katika jamii na kuepuka kujilimbikizia mali isivyo halali. Tupo 

ambao Mungu ametubariki na mali/uwezo zaidi lakini hatutimizi wajibu wetu wa 

kuwasaidia wahitaji na hata wazazi wetu! Katika Maandiko Matakatifu, Nabii 

Isaya anatuasa kuwa “Jifunzeni kutenda mema; takeni hukumu na haki; 

wasaidieni walioonewa; mpatieni yatima haki yake; mteteeni mjane.” 

(Isaya 1:17). Wamisionari waliotuletea imani hii, hawakuhubiri neno la Mungu tu 

bali walijitolea pia kuhakikisha jamii yetu inapata huduma mbalimbali za jamii 
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Nne, ni changamoto ya mabadiliko ya tabianchi na uharibifu wa mazingira. Uhai 

wetu katika dunia hii unakabiliwa na tishio la mabadiliko ya tabianchi na uharibifu 

wa mazingira. Zimekuwepo jitihada mbalimbali za kitaifa na kimataifa kukabiliana 

na mabadiliko ya tabianchi na athari za uharibifu wa mazingira lakini bado 

hakuna matokeo ya kuridhisha. Kwa mfano, wananchi wa Mkoa wa Iringa ni 

mashahidi wa kupungua kwa kina cha maji cha Mto Ruaha mkuu na hata 

kutotiririsha maji kabisa katika kipindi fulani cha mwaka. Vilevile, upotevu wa 

misitu unaonekana katika kanda mbalimbali za nchi yetu. Aidha, hali ya uharibifu 

wa mazingira inaonekana katika kutoweka kwa vyanzo vya maji, utupaji wa taka 

ngumu, uchafuzi wa fukwe za Bahari na kadhalika.  

Ninawasihi waamini na watanzania wote kutambua kuwa jitihada za Serikali 

katika kukabiliana na athari za uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi 

hazitafanikiwa kama wananchi wote hatutabadili tabia na kuchukua hatua za 

makusudi kulinda na kuhifadhi mazingira yetu. Rai yangu kwa viongozi wa dini na 

waamini wa dini zote ni kuzingatia mafundisho ya imani zetu hususan kuhusu 

wajibu wetu wa kuitunza vema dunia tuliyokabidhiwa na Mwenyezi Mungu. 

Tunasoma katika Kitabu cha Mwanzo kuwa “Bwana Mungu akamtwaa huyo 

mtu, akamweka katika bustani ya Edeni, ailime na kuitunza” (Mwanzo 

2:15). 

Wahashamu Maaskofu, Mapadre, Watawa, Wageni Waalikwa na 

Wananchi wote; 

Kwa niaba ya Mheshimiwa Rais aliyenituma kumwakilisha katika ibada hii  

ninawatakia waamini wa Jimbo Katoliki la Iringa, wananchi wa Iringa na wote 

wenye mapenzi mema, Jubilei njema ya miaka 125 ya ukristu hapa Iringa. Aidha, 

ninamtakia Mhashamu Baba Askofu Tarcisius Ngalalekumtwa afya njema na umri 

mrefu ili aendelee kutubariki, kutufundisha na kutuombea na impendeze Mungu 

tuione Jubilei yake ya Upadre ya miaka 75!  

 

Tumsifu Yesu Kristu. 

 


